Hapacol 325 (Paracetamol 325mg)

  • Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên
  • : CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC HẬU GIANG
  • 26.500 VNĐ
  • 928
  • Còn hàng
  • 02703838911
  • Mua ngay

THÀNH PHẦN

Hoạt chất: Paracetamol 325mg

Tá dược: Tinh bột biến tính, tinh bột mì, PVP K30, natri benzoat, sodium starch glycolat, magnesi stearat, talc, aerosil, màu cam E110, bột hương cam.

 

CÔNG DỤNG

- Điều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp: đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng.

- Hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt

 

LIỀU DÙNG

Cách mỗi 6 giờ uống một lần.

- Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: uống 1 viên/lần.

- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 1/2 viên/lần.

Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Lưu ý:

* Liều tối đa/24 giờ:

- Đối với trẻ em: uống không quá 5 lần/ngày.

* Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần có ý kiến bác sĩ khi:

- Có triệu chứng mới xuất hiện.

- Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.

- Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc. Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

 

THẬN TRỌNG

- Đối với người bị phenylceton - niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam.

- Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Sulfit.

- Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy giảm chức năng gan và thận.

- Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan cùa Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

 

TÁC DỤNG PHỤ

Ít gặp: ban da; buồn nôn, nôn; bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày; giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

 

TƯƠNG TÁC THUỐC

- Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

- Cần chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

- Các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid và các thuốc chống lao có thể làm tăng độc tính đối với gan của Paracetamol.

- Uống ruợu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

 

THAI KỲ

- Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol đối với thai nhi khi dùng thuốc cho phụ nữ có thai. Do đó, chỉ nên dùng thuốc ở người mang thai khi thật cần thiết.

- Nghiên cứu ở người mẹ cho con bú, dùng Paracetamol không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ bú mẹ.

 

LÁI XE

Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

 

BẢO QUẢN

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.

 

ĐỂ XA TẦM TAY TRẺ EM. ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ

Sản phẩm cùng loại

Lanzaar 50

Giá : 72.000 VNĐ

Fortrans

Giá : 50.000 VNĐ

Smecta (Diosmectite)

Giá : 130.000 VNĐ

BENITA (Budesonide 64mcg)

Giá : 99.000 VNĐ

Natriclorid 0,9% 10ml

Giá : 3.500 VNĐ

Buscopan 10 mg

Giá : 151.000 VNĐ

HỎI ĐÁP

Tìm kiếm sản phẩm

phản hồi của khách hàng

PK ĐA KHOA MEKOMED - CỬU LONG
Đc: 75 Phạm Thái Bường - P.4 - Tp.Vĩnh Long
Email: info@mekomed.vn
Điện thoại:  0270-3838-911
Website: www. mekomed.vn

Điện thoại cho khách hàng liên hệ
02703838911

Tư vấn bác sĩ